Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Latest topics

» Nhớ lại kỷ niệm xưa
by thanhhuong 12/03/24, 08:29 pm

» Giáng sinh 2023
by thanhhuong 29/12/23, 06:19 pm

» Nhì Hoà về ĐN.
by thanhhuong 25/12/23, 04:09 pm

» "Nếu có ước muốn..."
by thanhhuong 02/12/23, 09:33 am

» Cũng của năm 2017
by thanhhuong 15/11/23, 05:15 pm

» Kỷ niệm 2017
by thanhhuong 14/11/23, 09:46 am

» Dự đám cưới con gái Ngô Thế Hội
by thanhhuong 05/11/23, 08:56 pm

» Chuyện của mình.
by thanhhuong 13/09/23, 02:02 pm

» Hoá K1 vui hè 2023
by thanhhuong 04/08/23, 05:05 pm

» Đám cưới con Huệ Anh 22 7 2023
by thanhhuong 02/08/23, 02:33 pm

» Vui cùng bạn 2023
by thanhhuong 26/07/23, 10:08 am

» Đi dự đám cưới con Huệ Anh
by thanhhuong 23/07/23, 07:39 pm

» Vui hè 2023
by thanhhuong 19/07/23, 03:23 pm

Tiếng rao "Ai mua bắp không..."

thanhhuong
    thanhhuong

Tiếng rao "Ai mua bắp không..." Empty Tiếng rao "Ai mua bắp không..."

Bài gửi by thanhhuong 12/08/20, 08:10 pm

Chiều nay, thứ tư 12/8, tôi đang ngồi một mình , lặng lẽ trên chiếc xích đu trước hiên nhà như mọi buổi chiều trong nửa tháng cách ly hiện nay. Đột nhiên tôi nghe tiếng rao: “Ai mua bắp đạy…” của ông bán bắp dạo đi xe máy rong ruổi trện đường phố trước đây. Nghe âm thanh quen thuộc ấy sao tự dưng tôi xúc động và sung sướng vô ngần. Xúc động như tìm lại được cái gì đó thân quen, gần gũi với mình lâu nay. Sung sướng vì bất chợt nghĩ rằng mình sẽ được bắt nhịp lại với sinh hoạt cuộc sống lâu nay. Một giọng rao bình dị, dân dã của người lao động giản đơn mà sao đem lại cho tôi nhiều cảm xúc đến vậy! Những từ ngữ mộc mạc của người chân quê xứ Quảng làm lay động lòng tôi. Yêu biết bao người dân quê mình!
    Là người Việt. Sinh sống ngay tại quê mình, ngay tại đất nước mình. Mới vắng những âm thanh quen thuộc ấy hơn mười lăm ngày. Nay có lại. Mừng vui quá độ. Từ đó tôi hiểu nỗi lòng của những người con xa xứ mong chờ được gặp, được nghe giọng nói người quê nhà đến đâu.
    Một giọng rao nình dị phá vỡ cái cái tĩnh lặng, vắng vẻ của cái không gian yên ắng của sự cách ly.
    Vậy mới biết sự khao khát mong chờ được trở lại với nếp sống cũ trong bạn, trong tôi lớn đến chừng nào.
    thanhhuong
    thanhhuong

Tiếng rao "Ai mua bắp không..." Empty Re: Tiếng rao "Ai mua bắp không..."

Bài gửi by thanhhuong 23/08/20, 12:11 pm

Sau ngày hôm đó, sáng hôm nay –chủ nhật 23/8- mình lại nghe cũng ông bán bắp dạo đó rong ruổi xe ngang qua nhà mình. Sáng nay ông không bán bắp mà bán bánh chưng nóng. Có lẽ hôm đó ông không bán được nhiều bắp? Nên hôm nay ông chuyển sang bán bánh chưng nóng hầu mong bán được nhiều hơn chăng? Hôm ông bán bắp dạo trước, bạn mình kể trên fb rằng chồng bạn thương nên chạy ra mua. Ông mừng rỡ, cám ơn rối rít, và buồn rầu kể rằng ở nhà đói và thiếu thốn quá nên đánh bạo đi bán. Nghe mà thương quá chừng. Mình cà 2 lần đều không mua được giúp ông. Vì khi nghe tiếng rao, từ trong nhà chạy vội ra cổng thì xe ông đi khuất. Mình nhớ rằng mình đã trách bản than mình bao lần vì cái tội chậm chạp.
    Người lao động Việt đáng thương vậy đó. Cần cù, lam lũ kiếm sống từng ngày. Họ đem thức ăn đến tận nơi cho mọi người. Hiền hòa, im lặng chịu đựng mọi lời khen, chê. Vậy mà mới đây mình nghe có người miệt thị những người buôn gánh bán bưng ấy là ký sinh trùng? Nếu đúng là vậy thì đáng thương cho người lao động tay chân nước tôi quá. Họ vì sinh tồn của gia đình mà lam lũ, hy sinh thân mình.
    Với tôi, lúc nào những người lao động ấy cũng thật đáng yêu.

Hôm nay: 26/04/24, 06:35 pm