Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Latest topics

» Mưừng sinh nhật và kỷ niệm 40 năm ngày cưới Đình Thậm-Hoài Thu
by thanhhuong 07/09/24, 05:22 pm

» Mừng sinh nhật Hoài Thu
by thanhhuong 03/09/24, 12:30 pm

» Bài hát Lớp Hoá K1
by thanhhuong 02/09/24, 01:46 pm

» Vui cùng vợ chồng Hoài Thu
by thanhhuong 26/08/24, 02:33 pm

» Vu Lan lại đến
by thanhhuong 13/08/24, 01:23 pm

» Hoá K1 vui hè 2024
by thanhhuong 27/07/24, 11:07 am

» Dã ngoại 2024
by thanhhuong 24/07/24, 07:28 pm

» Đaám cưới con gái Ngô Thế Hội
by thanhhuong 15/07/24, 09:12 am

» tản mạn buổi sáng
by thanhhuong 16/06/24, 09:53 am

» Hè 2024 sao đây?
by thanhhuong 09/06/24, 10:08 am

» Vài dòng cùng bạn
by thanhhuong 07/06/24, 04:17 pm

» Đám cưới con Trần văn Chư
by thanhhuong 18/05/24, 07:24 pm

» Nhớ lại kỷ niệm xưa
by thanhhuong 12/03/24, 08:29 pm

Dã ngoại 2024

thanhhuong
    thanhhuong

Dã ngoại 2024 Empty Dã ngoại 2024

Bài gửi by thanhhuong 24/07/24, 07:28 pm

Gần 3g chiều ngày thứ tư 24 tháng 7 nữ ĐN lớp Hoá K1 chúng mình về đến nhà. Kết thúc chuyến đi về thăm Huế xinh đẹp.
    Năm nay có một cái mới. Là như mọi năm mình “ra sức kêu gọi” mời các thành viên lớp tham gia. “Hoa thơm mỗi người hưởng một ít” nên năm nay Phan Dung và vợ chồng “cặp đôi hoàn hảo” Lựu Tạo tổ chức. Phạm vi tham gia năm nay là nhón Đà Nẵng-Huế-Quảng Trị.
    Về đến nhà rồi, nhưng dư âm của cuộc gặp mặt vẫn còn lưu luyến mãi trong lòng. Tại ngay thời điểm này (gần 6g tối), ngồi một mình viết những dòng hồi ức về những giây phút đã qua mà trên môi vẫn đong mãi nụ cười. Thật đẹp. Thật đáng nhớ. Và mãi trân trọng những gì ta đã và đang có.
    Thật hoàn toàn chính xác khi nhân loại mãi ca tụng tình bạn. Có bạn. Bên bạn. Cuộc đời muôn đời vẫn ấm áp.
    Xuộc vui năm nay có Phan Dung, Hoài Thu, Phương Nga, Thanh Hương và vợ chồng Lựu Tạo. Toàn “dân” Đà Nẵng “lặn lội” tìm về nơi chốn cũ đã và vẫn mãi sâu nặng những ân tình và kỷ niệm. Đâu đây vẫn còn như vang vọng ti61ng nói của thầy cô, tiếng cười rộn rã của bạn bè, và thoáng ẩn hiện ánh mắt, hình dáng ai…Để lại bồi hồi, bâng khuâng hoài niệm.
    Ta vẫn mơ, vẫn nhớ, vẫn mong mỏi…
    Tuy chỉ bên nhau gần 2 ngày. Trong 2 ngày đó. Trong vòng vỏn vẹn gần 30 tiếng đồng hồ. Không ngốt những tiếng nói, tiếng cười như thuở đôi mươi.
    Chúng mình đã U70 rồi sao? Chưa đâu. Hình như có “sự nhầm lẫn” chi đó. “Em” vẫn còn trẻ lắm ai ơi.
    Cuộc vui năm nay chúng mình ghi nhận có niềm vui tột bật. Có gương mặt kiều nữ Phương Nga. Nga theo gia đình vào Đà Nẵng có việc riêng. Xong việc gia đình, biết tin bạn bè sẽ “hẹn hò”, Nga huỷ luôn chuyến bay về cùng. Ở lại để tham gia cùng bạn. Khi Hoài Thu alo báo tin vui này cho mình. Mắt mình toáng ướt vì xúc động. Sao cô bạn nội trú thân thương này của mình lúc nào cũng xử sự rất tình cảm.
    Một điều ấm áp nữa đáng ghi nhận của năm nay là O thiếu nữ Huế xinh đẹp, giỏi giang Thu Lan. Lan lúc nào cũng nhiệt tình, hết lòng vì bạn bè. Giai đoạn này Lan khá bận. Giải quyết việc xong, tuy khá mệt nhưng Lan vẫn hăng hái làm cái bánh ga-tô thơm lừng mang đến khách sạn bạn đang ở. Mang kèm với bánh nóng hổi là một bao bánh bột lọc nhân tôm thịt. Sao bạn mình dễ thương quá vậy ta!
    Sáng hôm qua, chúng mình đi tài hoả ra Huế. Chọn phương thức di chuyển này một phần vì chúng mình háo hức muốn đi tàu hoả du lịch Huế Đà Nẵnng mới khia thác gần 3 tháng nay. Phần cũng muốn tìm về những ngày xưa cũ năm nào. Ngày đó những cô bé trẻ dại, ngây ngô…vui bước bên nhau đến trường. Ta cùng ăn chung, ngủ chung một mái nhà. Cùng đói vì thiếu thức ăn, thiếu tiền. Nhưngt nụ cười vẫn thường trực trên môi cùng nhau sống trọn vẹn bên nhau suốt 4 năm trời dài đăng đẳng. Nào là sáng sớm tinh mơ cùng chen chúc xếp hàng mua vé tàu chợ về thăm nhà. Nào là 6 cô đi bộ qua cầu đến tiệm cơm ở bến xe. Mua 2 phần cơm cho 6 cái miệng ở tuổi “ăn như tằm ăn lên”. Mượn thêm 4 cái muỗng. Chia sẻ nhau từng chút một. Mê xem phim. Không đủ tiền. Mua chỉ 1, 2 vé. P.Nga, Hoài Thu, Hồng Liên, 3 gương mặt đẹp được cử ra “mỹ nhân kế” “uốn lưỡi” nịng nọt mấy chú soát vé. Rứa mà cũng thành công. “Hả hê” cùng vào xem… Vui lắm. Ngày đó nay còn đâu? Vẫn còn đó.
    Trong tim mỗi chúng mình.
    Vì chúng ta vẫn nhớ. Vẫn luôn mong mỏi đến với nhau.
    Tất cả các thành viên Hoá K1. Với tất cả những ai trái tim vẫn nồng nàn, thấm đậm.
    Ngày thư ba 23/7. Về bên nhau. Về Huế thương. Ra khỏi sân ga, cả nhóm thưởng thức ngau bánh canh Nam Phổ nổi tiếng. Rồi ăn ngay chè tại quán chè Hẽm. Quán chè này ngày đó khi nào túi có “xu hào rủng rỉnh” là sinh viên nghèo chúng mình có mặt. Nạp năng lượng xong mới chịu về khách sạn nhận phòng.
    Chiều đến, Morin, 3 Lê Lợi, 27 Nguyễn Huệ thẳng tiến. Morin bây giờ là ks 4 sao. Nhưng làm sao mà không nhớ. Đây là phòng thí nghiệm Hoá vô cơ nè. Phòng Hoá phân tích, phòng Hữu cơ, hội trường nè…Không ai quên. “Làm sao mà quên được”!
    Trương Như Tạo ra sức “phục vụ” các em. Chụp không ngớt. Lượn lờ khá lâu bên cơ sở Morin, bên cầu Trường Tiềnhuyền thoại. Chụp chỗ này đẹp hơn. Không được, chỗ kia. Dung bảo đến tượng ông Morin chụp cho đẹp. Ông Morin? Kéo đến xem. Thì ra tượng cụ Phan Bội Châu. Cười ơi là cười. Ko sao. “bé cái lầm’!
    Sao mà ham “ăn ảnh” quá các “em” ơi!
    Qua Kim Long ăn tối. Bánh cuốn Huế ngon quá. Bia Huế thật dễ uống. Thức ăn đem đến liên tục. Lon bia đầy bàn. “Ăn chơi” nhiệt tình quá chúng mình ơi.
    Cũng đúng thôi. Còn trẻ thì phải ăn cho đủ!
    Từ Kim Long, đi bộ từ từ về khách sạn trên dưới 5, 6 cây số. Qua cầuDã Viên thật dài, thật rộng.
    Huế đẹp quá. Cả ban ngày và ban đêm.
    Về Huế. Sao ta nhung nhớ quá. Yêu cảnh và yêu người.
    Sáng nay, đến Morin café rồi qua thành nội. Lang thang. Chụp ảnh. Nhớ nhung.
    Dọng mnãi trong ta những kỷ niệm đã có và đã qua.
    Xin Cám ơn ban tổ chức Phan Dung và vợ chồng Lựu Tạo
    Xin cám ơn các bạn tham dự cuộc vui năm nay.
    Dã ngoại 2024 912

Hôm nay: 21/09/24, 07:49 am