Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Latest topics

» Nhớ lại kỷ niệm xưa
by thanhhuong 12/03/24, 08:29 pm

» Giáng sinh 2023
by thanhhuong 29/12/23, 06:19 pm

» Nhì Hoà về ĐN.
by thanhhuong 25/12/23, 04:09 pm

» "Nếu có ước muốn..."
by thanhhuong 02/12/23, 09:33 am

» Cũng của năm 2017
by thanhhuong 15/11/23, 05:15 pm

» Kỷ niệm 2017
by thanhhuong 14/11/23, 09:46 am

» Dự đám cưới con gái Ngô Thế Hội
by thanhhuong 05/11/23, 08:56 pm

» Chuyện của mình.
by thanhhuong 13/09/23, 02:02 pm

» Hoá K1 vui hè 2023
by thanhhuong 04/08/23, 05:05 pm

» Đám cưới con Huệ Anh 22 7 2023
by thanhhuong 02/08/23, 02:33 pm

» Vui cùng bạn 2023
by thanhhuong 26/07/23, 10:08 am

» Đi dự đám cưới con Huệ Anh
by thanhhuong 23/07/23, 07:39 pm

» Vui hè 2023
by thanhhuong 19/07/23, 03:23 pm

Dã ngoại 2022

thanhhuong
    thanhhuong

Dã ngoại 2022 Empty Dã ngoại 2022

Bài gửi by thanhhuong 28/06/22, 11:34 am

Ngày thứ nhất của dã ngoại 2022
    7g sáng nay, thứ ba 28/6, nhóm ĐN lớp mình gồm Thu, Lũy, Hương được anh Thậm (chồng Thu) đến ga đón và chở về tận nhà.
    Tất cả đã khép lại. Chỉ còn lại hương vị và dư âm của chuyến đi trên gương mặt và nỗi lòng của người tham dự. Ngồi trên toa tàu 3 chúng mình vẫn cứ lưu luyến, vẫn cứ nhắc lại những gì đã trải qua cùng những người bạn than thương. Mình tin rằng trong giờ khắc ấy, Lan và o Thản cũng vậy.
    Hòa Nhì sao mà hiếu khách quá. Sao mà yêu thương bạn quá. Nhì sao mà đáng trân trọng và ngưỡng mộ quá vì tấm lòng và sự hy sinh cao độ của chị. Con cái Hòa Nhì sao mà hiếu thảo với cha mẹ quá. Sao mà bạn bè Hóa K1 của tôi quá dễ thương đến vậy.
    Vì chúng ta luôn nghĩ và yêu thương nhau. Chỉ vậy thôi.
    Cuộc vui chơi trọn vẹn 3 ngày năm 2022 của lớp đã qua. Đã để lại trong tim mỗi chúng mình về sự ân cần, chu đáo, tận tụy hy sinh quên mình của vợ chồng Hòa Nhì. Nhìn chị Nhì lo mua từng kg thịt, từng cọng hành…mà thương. Không làm sao diễn tả hết được tình cảm trọn vẹn của chị dành cho từng thành viên của lớp nói riêng, dành cho tất cả nói chung. Nó bao la quá. Nó đầy ắp quá…
    Nhóm ĐN đi tàu vào Nha Trang. Đi tàu thích hợp hơn đi máy bay. Vì nó gần hơn nhiều. Giờ giấc xuất phát tiện hơn. Và nhất là để cho chúng mình nhắc lại và đắm chìm vào những hoài niệm cũ. Ngày ấy, có những cô bé sinh viên gầy gò, ốm yếu…thường hay trốn học lầm lũi một mình ra g a về với mẹBây giờ .U65 cả rồi, nói thật là nằm ngồi trên dưới mười tiếng cũng mệt mỏi và ê ẩm. Nhưng không sao. Đến nơi, ra khỏi tàu là tươi tỉnh lại ngay. “Sức trẻ” có khác! Vẫn khỏe. Vẫn mạnh lắm. Vẫn còn ăn uống như “tằm ăn lên” của thanh niên. Và vẫn yêu đời và yêu người lắm. (Kể thêm chút là trên chiếc gường nằm của chị nào đó đã 79 tuổi. Cả Thu và mình đều ko nghĩ rằng tuổi chị lên đến con số ấy. Sau màn xã giao, chuyện trò mới được chị cho biết là chị thích đi đây đó, hay gặp bạn bè…). Bạn bè ở tuổi chúng mình là sức mạnh của sự trẻ hóa đó bạn nhỉ.
    Nhóm ĐN đến nhà Nhì hơn 12g đêm. Chị vẫn thức chờ bạn. Ôm vui chào đón.Nhóm Huế đến trễ hơn. Tất cả chúng mình được xe chở đến resort Amiana. Thoáng đãng và đẹp quá. Chụp ảnh là lựa chọn đầu tiên. Chỗ này đẹp quá. Chỗ kia đẹp hơn. Cứ vậy. Thôi buffet sáng đã các nàng ơi. Ngon quá. Những miếng bò Úc to tướng hấp dẫn quá. Và ngon ơi là ngon…Điểm tâm, café xong, thay đổi xiêm y bằng những tà áo dài duyên dáng. Đẹp quá. Rực rỡ quá các nàng Hóa k1 ơi. Đáng yêu quá nên có người xin chụp ảnh cùng. Lại cùng nhau cười. Cùng nhau tìm góc đẹp. Thiếu gì. Đây nè, ”…bờ cát dàu phẳng lặng. Soi ánh nắng pha lê…”. Đẹp lắm.
    Làm gì sau khâu chụp ảnh? Xe resort chở chúng mình đi dạo quanh. Gió mơn mCn thật mát. Bao la và mênh mông quá. Đến Đồi cỏ xanh ngát tuyệt đẹp. Lại chụp ảnh. “Ráng chụp” đi bạn. Để mai đây nhìn lại. Để có cái mà tưởng nhớ.
    Rời Amiana, về nhà Hòa Nhì ăn trưa. Sáng hôm đầu tiên ấy, chị Nhì mang về một bao tôm và một bao mực.to tướng. Nghe Lũy bảo tôm to lắm và còn nhãy. Loáng một cái, Nhì đã xong món tôm và mực hấp. Gia vị đi kèm gồm nước mắn chanh ớt đủ loại. Cả ớt dầm…Bún và mắm nêm cho bạn nữa, nếu thích.
    Hải sản Nha Trang ngon, ngọt quá.
    Chiều đến, xe chở chúng mình đến mầm non Gia Bảo, cơ sở mới của Hòa Nhì. Mới tinh tươm với những món đề chơi, phòng ốc, tranh vẽ…cho các mầm non của cuộc đời. Nhìn các cháu bé hồn nhiên, xúm xít bên các cô giáo thật thích. Thật khâm phục cho bạn mình khi đầu tư vào lĩnh vực này.
    Xe chở chúng mình đến vài nơi nữa. Rồi về chuẩn bị cho buổi tối gặp mặt với các em khóa sau trường mình.
    Tối đó những mái tóc đã đổi màu quay quần bên nhau. Cùng nhau thưởng thức bánh nậm, bánh lọc Lan làm từ Huế. Ngon quá. Các em khóa sau này ăn, nói…rất tự nhiên. Thì ra các em là khách thường xuyên ở đây. Bận bịu với cả núi việc, nhưng Nhì vẫn khéo tay và siêng năng nội trợ rứa sao?
    Ngày thứ nhất tại Nha Trang sao tuyệt đẹp và ấm áp quá.

Hôm nay: 03/05/24, 09:58 am