Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Latest topics

» Đám cưới con Trần văn Chư
by thanhhuong Yesterday at 07:24 pm

» Nhớ lại kỷ niệm xưa
by thanhhuong 12/03/24, 08:29 pm

» Giáng sinh 2023
by thanhhuong 29/12/23, 06:19 pm

» Nhì Hoà về ĐN.
by thanhhuong 25/12/23, 04:09 pm

» "Nếu có ước muốn..."
by thanhhuong 02/12/23, 09:33 am

» Cũng của năm 2017
by thanhhuong 15/11/23, 05:15 pm

» Kỷ niệm 2017
by thanhhuong 14/11/23, 09:46 am

» Dự đám cưới con gái Ngô Thế Hội
by thanhhuong 05/11/23, 08:56 pm

» Chuyện của mình.
by thanhhuong 13/09/23, 02:02 pm

» Hoá K1 vui hè 2023
by thanhhuong 04/08/23, 05:05 pm

» Đám cưới con Huệ Anh 22 7 2023
by thanhhuong 02/08/23, 02:33 pm

» Vui cùng bạn 2023
by thanhhuong 26/07/23, 10:08 am

» Đi dự đám cưới con Huệ Anh
by thanhhuong 23/07/23, 07:39 pm

Thiện nguyện Hồng Đức.

thanhhuong
    thanhhuong

Thiện nguyện Hồng Đức. Empty Thiện nguyện Hồng Đức.

Bài gửi by thanhhuong 27/09/19, 04:20 pm

“Thiện nguỵện Hồng Đức", tên do Lân đặt cho chuyến đi từ thiện thăm các hộ có con em bị bệnh hiểm nghèo ngày hôm nay –thứ tư ngày 25/9/2019. Cái tên rất hợp vì các thành viên tham gia đều là cựu nữ sinh Hồng Đức, trừ hạt nhân chính dẫn đầu là Thành, em Lân. “Sức người” là vậy, và “sức của” là sự đóng góp của cns Hồng bĐức, trong đó chúng mình ghi nhận sự ửng hộ vượt trội của Thanh Hà, Hiềnvà Nhi.
    Điểm ủng hộ của chuyến từ thiện hôm nay là các xã Quế Châu, Quế An, Quế Thượng của huyện Quế Sơn Quảng Nam. Theo sự sắp xếp của Thành sẽ phát cho 20 hộ. Sư cô Hạnh Quý, trụ trì chùa An Xuân Quế Sơn dẫn đoàn đi gợi ý thêm vài hộ quá bi thương nữa nên tổng số cần giúp đỡ là 24.
    Có đi, có tận mắt chứng kiến mới thấy hết cái giá trị cao xa của từ thiện, của các tấm lòng nhân ái biết sẻ chia. Xin cám ơn cô Hạnh Quý. Xin cám ơn tất cả các thành viên cùng đi. Xin cám ơn Thành, em rất tuyệt vời.
    Buổi sáng khi mình bước chân ra khỏi nhà thì mưa khá nặng hạt. Lúc các bạn tập trung đông đủ, xe xuất phát thì trời ửng nắng hồng rực rỡ như gái đương thì. Thời tiết quá đẹp như vậy nên thi sĩ Lân “tức cảnh sinh tình”sáng tác ngay bài thơ giữa không khí ồn áo hát hò cười nói của các bạn. Lân của chúng mình có sức làm việc hơn người ghê chưa. Phục Lân quá Lân ơi.
    Ông trời động viên cho các kiều nữ HĐ lên đường, chứ vài tiếng đồng hồ sau đó mưa hầu như liên tục. Theo Thành thì đoàn sẽ đi đến thăm từng nhà có hoàn cảnh cần giúp đỡ. Cả vùng Quế Sơn rộng bao la, xa tít tắp. Có đi mới thấy hết sự nhọc nhằn của người lái xe, của người tham gia đi cùng. Leo lên, leo xuống xe giữa dòng nước xối xả. Cắm cúi lội bộ len lỏi vào từng nhà. Hỏi han đường xá từ dân địa phương,, quay xe tới quay xe lui…Vất vả lắm. Llạnh lắm không vì ướt đẫm nước mưa bạn của mình?
    Nhưng, thấm vào đâu những cái nhỏ nhoi ấy. Vào từng nhà. Chứng kiến từng cảnh ngộ của người bệnh mới thấy đau xót quặn lòng. Những căn bệnh nan y giai đoạn cuối. Những tấm thân tàn phế . co quắp cứng đơ vì bệnh tật. Nhiều lắm. Thương tâm lắm.
    Có đi mới thấy. Có đi mới biết.
    Dân mình thiếu thốn quá!
    Dân mình nghèo đói quá!
    Dân mình bệnh tật nhiều quá!
    Dân mình đáng thương quá!
    Nhận một phong bì triệu rưỡi có, hai triệu có. Và một gói quà bằng hiện vật khá nặng trĩu. Người nhận rươm rướm nước mắt mừng vui. Một món quà quá giá trị. Quá vĩ đại với những người cùng khổ.
    Ánh mắt mừng vui, lóe sáng của những chàng trai trẻ bất động, của những cô thiếu nữ tuổi đang độ xuân thì mà thân hình như một hài nhi khô đét. Vậy mà các em vẫn cố cựa quậy, vẫn cố ú ớ biểu lộ sự biết ơn.
    Nước mắt sao không rơi!
    Đau lòng lắm bạn mình ơi.
    Và cao cả thay những tấm lòng thiện nguyện.
    thanhhuong
    thanhhuong

Thiện nguyện Hồng Đức. Empty Re: Thiện nguyện Hồng Đức.

Bài gửi by thanhhuong 03/12/19, 08:23 pm

Thiện nguyện Hồng Đức 2

Sáng nay, thứ ba ngày 3/12, nhóm cựu nữ sinh Hồng Đức khối 7 chúng mình lại thực hiện chuyến từ thiện, mang tên thiện nguyện Hồng Đức 2.

Kinh phí cho chuyến từ thiện lần này chủ yếu cũng từ Thanh Hà lớp 9/2. Rất cảm ơn bạn Thanh Hà về nghĩa cử cao đẹp này.

Cũng là Thành, em Lân, là người lo lắng tất cả các khâu, từ phong bì và mua sắm các nhu yếu phẩm. Là Phật tử và cũng là người chuyên tổ chức các chuyến từ thiện lâu nay nên Thành rất có kinh nghiệm trong việc lo tặng phẩm cho các hộ co` hoàn cảnh đói, nghèo. Em có giọng ca rất hay và truyền cảm nên khi đến phát quà cho từng gia đình, ngoài cử chỉ ân cần vuốt ve thương cảm, em còn an ủi động viên người nhận. Em hát cho những người cùng khổ ấy nghe. Em kiên nhẫn tập cho những cụ ông, cụ bà già yếu ráng thều thào câu Nam mô a di đà Phật. Để Đấng từ bi soi xét cứu độ những than phận đáng thương này, để họ có thêm niềm tin yêu vào cuộc sống.

Và cũng thật hay. Khi đến một hộ, thăm cụ bà già cả, ốm yếu, đau đớn vì bệnh tật. Do thể trạng như vậy nên suốt ngày bà cứ chửi rủa, la hét…những người chăm bà, tuy cũng chỉ là những câu yếu ớt vì chẳng còn bao nhiêu sức lực. Vậy mà nghe Thành bà cũng lẩm nhậm đọc theo. Ai cũng thán phục.

Điểm nhận cứu trợ đợt này là xã Đại Hồng thuộc huyện Đại Lộc Quảng Nam. Phát cho 15 hộ già yếu đơn côi, bệnh tật hiểm nghèo…Giá trị mỗi phần quà gồm tiền và hiện vật trên dưới hai triệu. Nhữngthân phận cơ cực ấy, những con người đáng thương ấy, những cụ già ốm yếu đói nghèo ấy, cầm trên tay món tiền “cực lớn” cả hơn triệu lận ấy đã run rấy vì mừng vui cực độ. Thương lắm người dân quê tôi ơi!

Tặng phẩm những gày cuối năm lần này, ngoài mì tôm, mắm, muối, dầu mì chính…Thành còn lo bánh kẹo…để các hộ ấy đón Tết. Em thật chu đáo Thành à.

Đi từ 8g sáng. Ngoằn ngoèo qua các thôn của Đại Hồng, đoàn cũng phát xong 15 phàn. Cũng khá mệt. Cũng khá vất vả. Đang mùa mưa, mưa suốt cả đêm qua nên đường đến vài hộ cũng phải lội nước, sình lầy, trơn trợt…Lân đã bị ngã, mình cũng bị qụy hai chân trên đá lởm chởm. Không sao, chuyện nhỏ.

Trong đầu mình cứ nhớ cảnh cụ bà sau khi nhận tiền cứu trợ đã “lật đật” rút ra 5 tờ 100 để cúng dường chùa Lập Thuận do cô Minh Như trụ trì, là người hướng dẫn đoàn đi. Chúng mình cảm động. Sư cô cũng cảm động. Cô cám ơn, nhận và biếu lại bà. Đáng qúy lắm cho sự sẻ chia.

3g chiều chúng mình về đến nhà. Kết thúc một chuyến đi đầy tình cảm. Riêng cá nhân, mình rất cám ơn Quang Ấn đã nhiệt tình bao lần điện “rủ rê” mình. Đã từ chối vì “long thể bất an” mấy hôm nay, nhưng sức cám dỗ lớn quá nên sáng nay mình cũng vội vã đến chỗ hẹn. Cám ơn bạn nhiều, Ấn dễ thương.

Xin cám ơn nhà tài trợ, cám ơn Thành và tất cả.
    thanhhuong
    thanhhuong

Bài gửi by thanhhuong 28/12/19, 05:42 pm

Thiện nguyện Hồng Đức 3
    Hơn 3g chiều nay, thứ bảy gày 28/12, chúng mình về đến nhà, kết bthúc chuyến đi từ thiện phát quà bằng hiện vật cho các hộ nghèo ở xã Tam Hải huyện Núi Thành vui Tết đón xuân Canh Tý.
    Như thường lệ của các chuyến từ thiện, giờ tập trung là 5g sáng tại chùa Báo Ân. Nhóm CNS Hồng Đức chúng mình cùng nhau đóng góp hầu mong đem lại chút hơi ấm tình thương, nụ cười tươi tắn hơn cho những số phận kém may mắn hơn mình. Đoàn mời thêm các anh chị hướng dẫn gia đình Phật tử vài chùa tại Đà Nẵng. Cùng đi với chúng mình hôm nay có "anh" huynh trưởng Ô mai Luân hơn 90 tuổi. ( Là cha ruột của Lân và Thành. Trong gđ Phật tử, chỉ có danh xưng anh hoặc chị, em thôi). Đã qua tuổi cửu thập, nhưng "anh" đi đứng vẫn còn phong độ lắm. Thật đáng quý.

Thời tiết hôm nay thật đẹp. Trời ko mưa, ko nắng, nhè nhẹ hây hây. Vẫn là Thành, người tổ chức. Là những bài ca, tiếng hát sôi động rất hay. Và Hiền nữa. Một giọng ca ấm áp, truyền cảm. Sáng nay Hiền làm cả xe mê hoặc vì hát hầu văn bài thơ của thi sĩ Lân nhà mình. Lân cũng ngâm một bài thơ nữa. Thấy các bạn tài năng quá làm mình “chạnh lòng: “sao mình chẳng chát hò chi được rứa ta!.
    Vừa được nghe hát. Vừa được Thành phát cho những cái bánh gói chay nóng hổi thật ngon. Đường tuy xa nhưng đến nơi lúc nào không hay.
    Cảng Kỳ Hà là đây! Lâu nay mình nghe nhắc tới địa danh này hoài mà giờ mình mới biết. Cũng hay hay.
    Từ cảng Kỳ Hà, xe và chúng mình đi phà qua Tảm Hải, phát quà tại chùa Diên Khánh. Phà đi chầm chậm. Nhìn xe cộ, nhìn dòng người chen chúc trên phà bỗng dưng mình liên tưởng đến đò ngang Sông Hàn ngày thơ bé hay đi ở quê nhà. Những ký ức ngọt dịu ấy sống lại qua vài hình ảnh nhan nhác thân quen. Mới hay ký ức tuổi thơ khắc sâu trong lòng người biết bao! Bâng khuâng...
    Chúng mình chuyền hàng trên xe xuống. Quên kể chi tiết rất “quan trọng” là phà qua đảo giai đoạn gần đây đang sửa chữa. Theo kế hoạch là chúng mình phải đi đò qua. Hàng sau khi qua đò thì chúng mình phải chất lên xe bò, kéo hơn cây rưỡi số đến chùa. Cũng khá vất vả đó chứ! Nhưng hôm nay phà vừa sửa xong. Đúng là duyên lành !
    Nhanh nhẹn phát quà. Nhìn gương mặt tươi vui, rạng rỡ của người nhận chúng mình vui lắm. Vui đến tận cùng ko sao tả xiết. Nhất là nhìn những nụ cười móm mém trên những gương mặt già nua đen sọm,, yếu ớt khi từng món hàng được bỏ vào bao trên tay các cụ. Mình xúc động lắm. Ta cùng chia sẻ bạn nhé. Chỉ từ cái nhỏ nhặt nhất. Từ câu nói. Từ nị cười thân thiện. Từ những gì nhỏ nhoi ta có thể. Cái ta nhận được to lớn lắm. Lay động lòng người lắm. Là ánh mắt của sự biết ơn.
    Vậy là quá đủ!
    Phát quà xong, mọi người muốn đến đảo Bàn Than ngắm cảnh vì nghe nói ở đó rất đẹp. Đi bằng ca nô. Biển hôm nay động hay sao đó mà ca nô chao đảo, nhồi lên nhồi xuống, nước văng tung tóe khắp người mình. Ra đến giữa đảo ca nô chết máy.Ca nô nằm trơ trọi giữa sông, lắc qua lắc lại vì sóng nước. Ai nấy đều nghiêng ngã theo. Lân, Ấn. Thành tuy mệt nhưng cố nói, cố hát, cố bông đùa…, cố làm hết sức trong khả năng của mình để động viên mọi người đừng lo sợ. Mình thì ngồi quay lơ vì quá mỏi mệt. Tối qua gần như mình thức trắng đêm vì ko ngủ được.
    Sửa mãi ko được. Phải nhờ tàu cứu viện ra kéo.
    Lên bờ. Những nụ cười lại xuất hiện. Quên hết. “Tuổi trẻ” mà.
    Ta sẽ lại đi chuyến sau. Ko có gì. Chuyện nhỏ.

Sponsored content

Bài gửi by Sponsored content

Hôm nay: 19/05/24, 08:57 am